Ethereum vs Cardano - mafi kyawun saka hannun jari
Kasuwancin Crypto atomatik

Ethereum vs Cardano - Wanne ya kamata ku saka hannun jari?

Cryptocurrencies suna samun karbuwa na al'ada cikin sauri. Har yanzu, shahararren cryptocurrency ya kasance Bitcoin, kuma akwai dalilai da yawa Bitcoin shine mafi kyawun sanannun tsabar kudi a kasuwa. A gefe guda kuma, sauran ayyukan suna taka muhimmiyar rawa wajen faɗaɗa yanayin amfani da cryptocurrencies da kuma yin alkawarin kawo cikas a duniya da ba a taɓa ganin irinsa ba tun bayan shigowar Intanet. Ethereum vs Cardano suna kama da kama, menene bambance-bambancen su?

Dukansu blockchains suna ba wa masu haɓaka damar gina aikace-aikacen da ba a daidaita su ba da gudanar da kwangiloli masu wayo, amma wanne ne mafi kyawun saka hannun jari? 

Bari mu kara tono cikin kamanceceniya da bambance-bambancen waɗannan ka'idoji. Shin za a sami nasara na dogon lokaci? Ko kuwa su biyun za su zauna tare da juna?

Menene Ethereum?

Bitcoin shine Sarkin crypto saboda yana da amintacce kuma abin dogaro. Wannan saboda lambar tushe mai sauƙi ne kuma mai sauƙin karantawa. Wannan yana tabbatar da cewa babu kwari ko maki na gazawa. Saboda iyakarta a cikin tsarin, Bitcoin ba ta da sauƙi kuma baya ƙyale lokuta masu amfani da yawa, ban da adanawa da canja wurin darajar (wanda kowane-se babban amfani ne!). 

A cikin 2015 Vitalik Buterin ya fahimci cewa yuwuwar fasahar blockchain ta fi girma. Ethereum dandamali ne na bude-bude, dandamalin kwamfuta-da-tsara wanda aka gina akan blockchain. Yi la'akari da ita azaman kwamfuta mai rarrabawa wacce za ta iya gudanar da aikace-aikacen da ba su da yawa ba tare da buƙatar sarrafawa na ɓangare na uku ko sa baki don yin aiki ba. Ethereum yana da ɗan asalin cryptocurrency da aka sani da Ether. Masu amfani suna biyan ma'amaloli akan blockchain Ethereum ta amfani da Ether.

Tun daga wannan lokacin, dandalin ya girma ya zama ɗaya daga cikin mafi kyawun kafa blockchain. Sakamakon nasararsa, farashin Ether ya karu sosai tun daga 2016.

Me yasa Ethereum ya ci nasara har zuwa yanzu?

Babu iyaka ga lamba da nau'ikan aikace-aikacen da za su iya gudana akan Ethereum, babban direba don nasarar sa. A cikin tunaninsa na hangen nesa, Buterin ya hango a baya fiye da kowa a nan gaba inda masu haɓakawa a duk duniya zasu iya ƙirƙirar aikace-aikacen su akan blockchain.

Waɗannan aikace-aikacen, waɗanda aka sani da aikace-aikacen da ba a san su ba (dApps), na iya samun ayyuka marasa iyaka. Duk da yake kusan kowane tsarin kasuwanci ya riga ya sauka akan Ethereum blockchain a wasu nau'ikan, aikace-aikacen da ya zuwa yanzu sun sami ƙarin fa'ida sune waɗanda ke da alaƙa da DeFi (kuɗin da ba a san shi ba), wasan caca da NFTs.

Jimlar ƙimar da aka kulle akan Ethereum Blockchain
Jimlar ƙimar da aka kulle akan Ethereum Blockchain bisa ga bugun bugun jini na DeFi

Ethereum yana ba masu haɓaka damar ƙididdige kwangiloli masu wayo waɗanda ke aiwatar da ayyukan da aka riga aka tsara ba tare da buƙatar ɗan tsaka-tsaki don sarrafa su ba. Kwangiloli masu wayo kwangiloli ne na aiwatar da kai waɗanda za su gudana ne kawai lokacin da saitin ƙayyadaddun sharuɗɗan da aka ƙulla. Misali, app na ba da lamuni da ke amfani da kwangiloli masu wayo zai saki lamunin ne kawai bayan abokin tarayya ya sanya abin da ake buƙata.

Me yasa Rarraba Kuɗi ke Da Muhimmanci?

A zamanin yau tsarin yanayin kuɗi yana haifar da matsaloli da yawa ga masu amfani. Dokoki da buƙatun yarda suna iyakance damar yin amfani da sabis ga miliyoyin masu amfani. Ƙididdigar da ba ta da tushe ta bayyana duk waɗannan aikace-aikacen abokan-zuwa-tsara da ke gudana akan blockchain da ke ba masu amfani damar saka hannun jari, ba da rance ko aron kadarorin su. Ba kamar tsarin kuɗi na gargajiya wanda ƙungiyoyin tsakiya ke gudanarwa ba, DeFi ba shi da ƙima da ƙaƙƙarfan buƙatun tabbatarwa. Waɗannan shirye-shiryen suna samuwa ga duk wanda ke da haɗin Intanet.

Kafofin watsa labaru na Defi suna da matuƙar shirye-shirye, maras canzawa, kuma ana iya yin aiki da su. Hakanan ba su da izini kuma masu fahimi, suna sa su fi kuɗin fiat waɗanda ba su da mafi yawan waɗannan fasalulluka.

Ka'idoji kamar Uniswap, Compound, Aave da sauransu sun canza yanayin yanayin crypto da gaske suna tabbatar da cewa ainihin hangen nesa na Vitalik na iya fassara zuwa lokuttan amfani na gaske waɗanda zasu canza duniya.

Ethereum Scalability da Layer 2 Solutions

Ko da tare da babban nasarar sa, Ethereum har yanzu yana fuskantar wasu batutuwa. Kamar duk blockchain, ɗayan manyan matsalolin Ethereum shine haɓakawa. Yayin da yanayin yanayin ke tasowa, an riga an samar da mafita da yawa don ba da garantin haɓakar wasan kwaikwayo tare da ƙananan kuɗin ciniki. 2021 ita ce shekarar ka'idojin Layer-2, kamar Polygon.

Maganganun Layer 2 suna ba da damar haɓakawa ta hanyar sarrafa ma'amaloli a wajen babban gidan yanar gizon Ethereum yayin da har yanzu ke ba da ingantaccen tsaro na babban hanyar sadarwa.

Mafi kyawun Layer 2 don Ethereum
Mafi kyawun Layer 2 don Ethereum. source

Wasu suna jayayya cewa damuwa na scalability sun kasance a cikin ainihin yadda Ethereum ke aiki. Ƙididdigar Ethereum sun yarda da ma'amaloli bisa amintaccen tsari mai cin albarkatun albarkatu wanda aka sani da tabbacin-aiki.. Tabbatar da ma'amala dangane da hadadden lissafin lissafi yana ba cibiyar sadarwa babban matakin tsaro amma kuma yana barin babban sawun muhalli. Canzawa zuwa algorithm yarjejeniya ta shaida-na-hannu zai ba da garantin ingantattun ayyuka, ƙananan kudade da ƙananan tasirin muhalli. Wannan shine tsarin Ethereum 2.0, wanda ya riga ya kasance a matakin ci gaba.

Tambayar a bayyane ita ce ko wannan canji mai tsauri zai yi tasiri ga tsaron hanyar sadarwar ko a'a.

Sabanin Ethereum, ƙungiyar Cardano ta gina hanyar sadarwa ta hanyar amfani da hanyar tabbatar da ra'ayi don fuskantar ƙalubalen scalability tun ranar farko.

Menene Cardano?

Kamar Vitalik Buterin ya yi tsammanin iyakancewar hanyar sadarwar Bitcoin, Charles Hoskinson ya fahimci da sauri cewa Ethereum ba zai iya kula da ma'auni na duniya ba kamar yadda aka tsara shi. 

Hoskinson yana cikin masu haɓakawa na farko da suka fara aiki akan Ethereum. Sa'an nan kuma ya fara gina Cardano a matsayin ingantacciyar yarjejeniya. Hoskinson ya gane cewa zai iya ingantawa akan Ethereum yayin da yake guje wa manyan rauninsa. Cardano shine tsarin toshewar da aka haɓaka ta hanyar hanyoyin shaida da bincike-bincike na tsara. 

Cardano yana ba da kwangiloli masu ƙwaƙƙwara ta amfani da na'urar haɗin gwiwar tabbatar da hannun jari (DPoS). An ƙirƙira wannan don ya zama ingantaccen makamashi da sauƙaƙe ma'amaloli cikin sauri tare da kusan kuɗaɗen mu'amalar sifili. Wani babban bambanci tsakanin Ethereum vs Cardano shine samar da tsabar kudi. Cardano zai sami matsakaicin tsabar kudi biliyan 45 a wurare dabam dabam, wanda ya bambanta da wadatar Ethereum mara iyaka.

Kodayake ƙaddamar da Cardano ya faru a cikin 20217, an sami ci gaba kaɗan ta fuskar aikace-aikacen idan aka kwatanta da Ethereum tun lokacin. Wato yafi saboda har yanzu ba a tura kwangiloli masu wayo akan babban gidan yanar gizo ba. Duk da haka, a halin yanzu yana matsayin matsayi na biyar mafi girma na cryptocurrency ta hanyar kasuwa. Masu zuba jari na da kyakkyawan fata daga aikin, wanda ya bi ta hanyar ci gaba mai wahala a cikin shekaru hudu da suka gabata. 

Ci gaban Cardano Ya zuwa yanzu

Cardano ya kasance aikin ci gaba a cikin shekaru hudu yanzu, kuma taswirar hanya tana tafiya ta matakai daban-daban guda biyar, wato:

  1. Foundation (zamanin Byron)
  2. Ƙaddamarwa (zamanin Shelley)
  3. Kwangilolin Smart (Zamanin Goguen)
  4. Scaling (zamanin Basho)
  5. Mulki (Zaman Voltaire)

Cardano ya riga ya wuce ta zamanin Byron da Shelley (wanda ya gabatar da ra'ayi na hujja na haɗin gwiwar algorithm) kuma yana cikin farkon matakai na zamanin Goguen. Cardano kwanan nan ya sanar da Alonzo hard-cokali mai yatsa don aiwatar da kwangiloli masu wayo a cikin hanyar sadarwa da kuma buɗe hanyar aikace-aikacen da ba a daidaita su ba. Ana sa ran sabuntawar tsarin zai gudana wani lokaci a cikin kwata na uku na 2021, kuma yana ɗaukar hankali sosai akan Cardano.

Cardano vs Ethereum, wanne ya kamata ku saya?

Dukansu Ethereum da Cardano suna ba da gudummawar ayyukan da wataƙila a nan za su kasance a cikin yanayin yanayin crypto, amma wanne ne mafi kyawun saka hannun jari? 

Duk da yake yana kama da batun Ethereum vs Cardano ga masu zuba jari da yawa, game da wanne daga cikin biyu zai yi nasara akan ɗayan, gaskiyar na iya bambanta. Ethereum na iya zama madadin mafi aminci a halin yanzu idan aka yi la'akari da fa'idarsa, fa'idarsa ta farko da kuma gaskiyar cewa yawancin sauran aikace-aikacen DeFi suna gudana akan blockchain na Ethereum. 

Wannan ana cewa, Cardano wani zaɓi ne mai ban sha'awa ga masu zuba jari da ke neman ƙarin abubuwan da suka dace, musamman ma idan yanayin lokaci na zuba jari yana da dogon lokaci. Tabbas, tare da ƙarin yuwuwar dawowa shima yana zuwa babban haɗari. Taswirar hanyar Cardano dole ne ta shiga don isa cikakkiyar damar da ta yi alkawari tsawon shekaru har yanzu bai cika ba, kuma yawancin rashin tabbas suna gaba. Karɓar Cardano ya kasance a hankali a hankali, amma babu musun cewa dandamali yana da babban fage don girma. 

Ethereum vs Cardano farashi na tarihi
Ethereum vs Cardano farashi na tarihi

Kalma ta ƙarshe

Yanayin yanayin crypto ya ga ci gaba mai ban sha'awa a cikin shekarar da ta gabata, tare da ayyuka da yawa da suka fito a matsayin manyan 'yan wasa. Kamar yadda Polkadot, Binance Smart Chain, Atom, Terra, da Avax (don suna kaɗan) za su haɓaka gaba, da alama ana tsammanin ƙarin haɗin gwiwa tsakanin waɗannan cibiyoyin sadarwa. Mai nasara tsakanin Ethereum vs Cardano tabbas zai zama cibiyar sadarwar da zata fi dacewa da sauran halittu. 

Ko kun zaɓi saka hannun jari a Ethereum ko Cardano, ya kamata ku gane cewa cryptocurrencies babban saka hannun jari ne mai haɗari, don haka yakamata ku ɗauki lokacinku don bincika duka tsabar kudi kuma kuyi la'akari da ƙimar ƙimar su kafin yin zaɓinku. 

Ethereum vs Cardano yayi kama da zabi tsakanin tsohon vs sabon. Amma yayin da haihuwa yana da yiwuwar sabunta kanta, da sabon na iya zama tsoho wajen ƙoƙarin isa ga cikar ƙarfinsa. 

A ƙarshe, ya kamata ku tantance haɗarin haɗarin ku kuma ku saka hannun jari daidai!


RA'AYI

Ni ba mai nazari ba ne ko mai ba da shawara kan zuba jari. Duk abin da na bayar a nan rukunin yanar gizon kawai don jagora ne, bayanai da dalilai na ilimi. Duk bayanan da ke cikin post dina yakamata a tabbatar da kansu kuma a tabbatar dasu. Ba za a iya samun ni da alhakin duk wata asara ko lalacewa duk abin da ya haifar dangane da irin wannan bayanin ba. Da fatan za a san haɗarin da ke tattare da kasuwancin cryptocurrencies.