Ga masu sa ido na yau da kullun, yawancin Kuɗi na yau da kullun (DeFi) na iya yin kama da tarin Tsarin Ponzi.
Ayyukan bootstrap ta hanyar ba da manyan APYs don alamar su da ƙirƙira hadaddun tsarin da ke kewaye da su don jawo hankalin masu amfani da wutar lantarki na DeFi waɗanda ke gaggawar ɗaukar babban dawowar ɗan gajeren lokaci. Babban APY yana haifar da ƙarin alamun ana fitar da su wanda hakanan ya lalata farashin kuɗin aikin kuma yana haifar da raguwa mai tsayi. Wannan yana kama da littafin wasan kwaikwayo 'Yadda ake Ponzi' amma ba shakka, gaskiya ta fi rikitarwa.
Ayyukan da ke gudanar da samun ci gaba mai dorewa da haɓaka al'amuran amfani da ke kewaye da su na iya, a ka'idar, kubuta daga koma bayan farashi.
Misali mai rikitarwa amma sananne ga wannan shine LUNA, aikin da Terra Labs ya haɓaka. Kamar yadda ginshiƙi na sama ya nuna, LUNA, alamar mulkin tsarin, ta yi fice sosai duka duka kasuwannin Crypto da NASDAQ kwanan nan.
Wannan yawanci saboda shaharar Stablecoin UST wanda ke biyan cin kasuwa ~ 20% APY. A cikin kasuwar bearish, irin wannan babban yawan amfanin ƙasa akan Stablecoin yana da matukar kyau ga yan kasuwa.
LUNA da UST suna da alaƙa da juna sosai. Duk lokacin da aka ƙirƙiri $1 na UST, ana kona $1 na LUNA kuma akasin haka. Yawan bukatar UST, mafi ƙarancin LUNA ya zama kuma farashin yana ƙaruwa. Babu wani goyon baya ga UST da ke akwai banda wannan. Shi ne 4th mafi girma stablecoin a kasuwa. Yawan amfanin ~20% yana fitowa ne daga ayyuka daban-daban kamar ba da lamuni da tara kudin shiga wanda ayyukan da ke kan gaba ke samarwa.
Shin wannan mai dorewa ne? wasu cikin DeFi kada kuyi tunanin haka. Amma yanayin yanayin LUNA/Terra yana samun tallafi da manyan kudade kuma dandamalin biyan kuɗin wayar hannu CHAI dubban 'yan kasuwa ne ke amfani da shi a Koriya. Hakanan, aikin zai iya yanke shawarar rage yawan amfanin sa a kowane lokaci, da zarar ya ƙaura daga bootstrapping zuwa matakin balagagge.
A ƙarshe, DeFi babban gwaji ne akan ƙarfafawar tattalin arziki. Me yayi kama da Ponzi iya a sauƙaƙe ya zama ɗaya a cikin hangen nesa amma kamar yadda a sauƙaƙe yana iya ganin haɓakar karɓuwa da ake buƙata don zama mai dorewa a kan lokaci.
Ko ta yaya za ta kasance, zai zama kamar 'bayyane' daga baya. Kamar yadda sanannen magana a cikin Crypto ke cewa: 'DYOR: Yi naku bincike'.