Team

Menene Juyin Rug?

Crypto da kuɗin da aka raba (DeFi) sun sami karɓuwa mai yawa a duk faɗin duniya cikin shekaru biyu da suka gabata. Alkawarin samun babban koma baya kan saka hannun jari shine ɗayan mahimman abubuwan da ke jan hankalin mutane don saka hannun jari a sabbin ƙaddamar da tsabar kudi da ayyukan DeFi.

Kamar kowace sabuwar fasaha mai fa'ida, masana'antun biyu suna da kaso mai kyau na miyagu ƴan wasan kwaikwayo da ƴan damfara waɗanda ke kai hari ga masu saka hannun jari waɗanda ba su saba da masana'antar ba ko kuma kawai sha'awar samun kuɗi kuma ba su karanta kyakkyawan bugu a cikin farar takardan aikin ba. Irin waɗannan ayyukan zamba ana kiransu da ja da tagulla. 

Menene Rug Pull?

Juyin kilishi wani shiri ne mai ban mamaki wanda DeFi ko ƙungiyoyin crypto suka haɓaka. Alkawarin samun riba mai yawa kafin sauran masu sha'awar samun iskar aikin ya sa masu saka hannun jari su yi amfani da dubban daloli.

Abin takaici, masu haɓakawa da sauri fitar da kuɗin kuɗi kuma suyi watsi da aikin da zarar sun sami adadin da aka yi niyya. Misali, idan burin masu haɓakawa shine su zambatar dala miliyan 5 daga masu saka hannun jari, za su rufe gidan yanar gizon da dandamali masu alaƙa bayan fitar da kuɗi.

Yadda ake Cire Rug

Waɗannan ayyuka ne marasa ƙarfi ko kwafi na cryptocurrencies da ke wanzu a mafi yawan lokuta. A ƙasa akwai bayyani na nau'ikan jakunkuna na yau da kullun guda uku da yadda ake aiwatar da su.

Developers Cash Out

A cikin kasuwar kyauta, al'ada ce ga masu haɓakawa su fitar da takamaiman adadin kuɗin da aka saka a cikin aikin don biyan kuɗin aiki kamar albashi da kayan aiki kamar sabar. Duk da haka, aikin ya cancanci a matsayin kilishi idan manufar cire kuɗin kawai shine a damfari masu zuba jari.

Yana farawa da ƙeta mai ƙirƙira ƙirƙira ƙazamar aikin ƙima. Sau da yawa fiye da haka, alƙawarin shine tsarin da ba a san shi ba ko alama a cikin matakan ci gaba wanda aka tsara za a fito da shi nan ba da jimawa ba.

Masu haɓakawa suna ba wa kansu wani yanki mai yawa na alamomi ko ma siyan su kai tsaye ta hanyar mu'amalar da ba ta da tushe kamar Uniswap a farashi mai rahusa. Alkawarin cewa aikin juyin juya hali ne ya sa sauran masu zuba jari su sayi dubban alamu.

Sakamakon karuwar buƙata, ƙimar alamar ta haura zuwa sama. Lokacin da hakan ya faru, masu haɓakawa suna fitar da hannun jarinsu lokaci ɗaya ko kari don gujewa ƙara ƙararrawa. A ƙarshe, masu zuba jari sun ƙare da alamun marasa amfani waɗanda babu wanda ke son saya.

Ruwan sata

Na farko, don kowane kuɗaɗen dijital don zama mai ciniki akan dandamalin musayar kuɗi, tafkin ruwa dole ne ya riƙe adadin kuɗin da aka bayar domin masu saka hannun jari su iya siyarwa da siyan kuɗin cikin yardar kaina. 

A cikin wannan nau'in ja-in-ja, mai haɓakawa yana aiki da wayo don ƙirƙirar tafkin ruwa ta amfani da sabuwar alamar zamba. Don tabbatar da halaccin sa, mai haɓakawa zai haɗa scamcoin tare da amintaccen tsabar kudi kamar Ethereum ko USDC a cikin tafkin ruwa.

Fitowar tafkin ruwa yana gamsar da masu zuba jari cewa aikin halal ne. Suna musayar Ether ɗin su na gaske don alamun marasa amfani. Duk wannan lokacin, an kulle shi a cikin tafkin ruwa na ƙayyadadden lokaci. 

Ƙara yawan buƙatun alamar karya yana ƙara ƙimarsa, kuma an ƙara Ether zuwa tafkin ruwa. Daga nan sai mai haɓakawa ya ƙaddamar da matakin ƙarshe na shirin - an cire duk Ether a cikin tafkin ruwa, yana barin alamun marasa amfani. Masu zuba jari ba su da hanyar yin ciniki da alamun Ether tun lokacin da aka bar tafkin a bushe.

Cire Ikon Siyar da Alamu/ Alamomin da Ba a Taimakawa ba

Wannan ja-in-ja yana kama da zamba na satar kudin ruwa, amma tsarin ya ɗan bambanta. Mai haɓakawa yana ƙara lamba na musamman wanda ya sa ba zai yiwu ba ga masu zuba jari su sake musayar tsabar kudi zuwa musayar. 

An yarda masu zuba jari su sayi alamar zamba, amma yanki na lambar ya tabbatar da kawai mai haɓakawa zai iya sayar da tsabar kudi. Sai kawai lokacin da farashin alamar ya karya rufin gilashin ne masu zuba jari suka gane ba za su iya sayar da tsabar su ba. 

Masu zamba sau da yawa suna saita farashi mai girma don jawo hankalin masu zuba jari da yawa kamar yadda zai yiwu kuma su sayar da duk alamun zamba don dawowar tsabar kudin crypto na halal. 

Yadda Zaka Kare Kanka Daga Zamba da Janye Rug

Masu haɓakawa suna ƙoƙari su sa aikin ya zama halal, amma yana yiwuwa a gane ko aikin zamba ne ta hanyar duban bugu mai kyau. Anan akwai abubuwa guda uku da yakamata ku duba don kare kanku daga zamba da ja da tagulla.

Ƙungiya ko Wanda ba a sani ba

Ɗaya daga cikin mafi sauƙi hanyoyin gano zamba shine ta hanyar nemo cikakkun bayanai na wanda ya kafa da ƙungiyar bayan aikin DeFi. Yawancin kyawawan ayyuka ana gudanar da su ta hanyar ƙungiyoyi masu zaman kansu amma a matsayin ƙa'idar yatsa, a yi hattara da sunaye na karya ko laƙabi. Yawancin jakunkuna za a yi ta ƙungiyoyi ba tare da izini ba kuma sai dai idan masu haɓakawa ba su 'doxxed' kuma an san tabbas akwai babbar damar faɗuwa don aikin zamba.

Babu Rikodin Binciken Tsaro

Ayyukan Legit DeFi yakamata a sami aƙalla tantancewar tsaro guda ɗaya da aka yi a cikin kwanan nan codebase. Sanannen kamfani ne kuma sahihanci ne ya yi binciken, ba a cikin gida ba. Cikakkun bayanan binciken ya kamata a samu ga masu zuba jari. Da kyau, sabbin ayyukan yakamata a duba su sau 2-3 kuma ana sabunta su akai-akai. 

Wata hanya don duba wannan sau biyu ita ce ziyarci kundin adireshin Github na aikin. Idan babu wani abu kaɗan ko babu aiki, wannan kyakkyawan babban tutar ja ne.

Low Liquidity

Tare da ayyukan DeFi, ba koyaushe ba ne mai sauƙi don tabbatar da ƙima saboda ya dogara da waɗanne musayar alamar aka jera ko akwai wurin ruwa mai ruwa. A taƙaice, ƙarancin kuɗi yana nufin cewa yana da wahala a canza alamar saboda kawai ba a sami buƙatu da yawa a cikin kuɗin da aka sani ba kamar Ether. Wannan ƙalubalen yana tasowa sau da yawa idan mai haɓakawa ba su da isassun kuɗi don 'zuriyar' tafkin ruwansu don sabon alamar su. 

Bugu da ƙari, ƙananan kuɗin kuɗi, sauƙi yana da sauƙi ga masu haɓakawa don sarrafa farashin alamar kafin su tashi zuwa faɗuwar rana.

Hanya ɗaya tabbatacciyar hanyar bincika ƙimar cryptocurrency ita ce ta duba girman kasuwancin sa a cikin sa'o'i 24 da suka gabata. Yawan ciniki na alamun zamba yawanci yana da ƙasa da $10,000. Kuna iya amfani da Dexscreener don duba ribar alama.

Sauran alamun da ya kamata a lura dasu sune:

  • Aikin yana tashi cikin dare
  • Ƙididdigar da ba a buɗe ba watau masu haɓakawa suna da iko akan tafkin
  • Low TVL (jimlar ƙima a kulle)
  • Rarraba alamar ba ta dace ba tare da yawancin kudaden da masu kafa/ƙungiyar/masu zuba jari ke riƙe
  • Aikin ba shi da mahallin kafofin watsa labarun

The Take-Away

Saboda yanayin rarrabawar DeFi da sararin crypto, ba zai yiwu a hana masu haɓaka ƙirƙira abubuwan jan katifa ba. Mafi kyawun abin da za ku iya yi shi ne yin ƙwazo kafin saka hannun jari a cikin sabon aikin. Idan yana da kyau sosai ya zama gaskiya, yana iya yiwuwa.